B&B
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
B&B

HỘI NHỮNG NGƯỜI ĐỘC THÂN

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Thoát khỏi tình huống oái oăm

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
xuanheo

xuanheo

Thoát khỏi tình huống oái oăm Empty
Bài gửiTiêu đề: Thoát khỏi tình huống oái oăm   Thoát khỏi tình huống oái oăm Icon_minitimeThu Jun 03, 2010 7:46 pm

Đôi khi chúng ta rơi vào những tình huống oái oăm mà không biết phải thoát ra như thế nào.

Một số bí quyết dưới đây có thể sẽ giúp ích cho bạn đấy!

Khi bạn trông luộm thuộm và xốc xếch

Lúc nào bạn cũng xuất hiện trước mặt người ta rực rỡ và xinh đẹp vô cùng. Một hôm đang ngồi nhà bị mẹ bắt chạy ra đầu ngõ mua vài thứ lặt vặt. Cửa hàng tạp hóa cách đó chỉ năm căn nhà, thế là bạn xỏ dép chạy ù qua. Trời xui đất khiến thế nào lại đụng mặt ngay ếch con với một vẻ ngoài tệ nhất: tóc rồi bù, đội cái nón hoa lá cực kỳ sến, và bộ quần áo hình thỏ con nhìn kỳ cục chịu không nổi.

Đứng sửng sốt hay ngượng ngập chỉ khiến người ta càng chú ý thôi. Tốt nhất trong trường hợp này là cứ tự chào hỏi và tỉnh bơ bông đùa “Style hot nhất hè này đấy! À, mà lớp cậu có điểm thi môn Lý chưa?”. Thái độ bình tĩnh và lái chuyện sang vấn đề khác sẽ làm cho người ta cảm thấy thoải mái và chẳng mấy chú tâm vào vẻ ngoài của bạn nữa. Mọi chuyện chẳng có gì trầm trọng cả đâu.

Nhắn tin nhầm

Hí hoáy, hí hoáy soạn tin, cuối cùng lại send chúng nhầm địa chỉ. Mà cái tin đó là toàn bộ câu chuyện buôn dưa của bạn với hội bạn thân, đang tám cật lực mà! Tất cả chỉ tại cái điện thoại được lưu danh bạ không dấu, hu hu…

Bình tĩnh nào, tiếp tục gửi một cái tin nữa, và giả vờ như bạn là người ngoài cuộc vậy. “Em tớ có gửi cho cậu cái tin nhắn linh tinh nào không thế? Thông cảm nhé!”. Nghe chẳng mấy khả quan nhỉ, nhưng nó là cách tốt nhất trong trường hợp này rồi. Cứ đổ…trách nhiệm cho một đứa nhóc nghịch ngợm nào đó đỡ vậy!

Không thạo việc

Một bữa liên hoan diễn ra ở nhà một người bạn, và bạn cũng muốn tham gia nấu nướng cùng mấy cô bạn đồng thời gây ấn tượng với mấy tên con trai. Nhưng sự thật là bạn không thể nấu những món đó, và khi bạn cố gắng làm chỉ toàn gây họa đổ vỡ hư hỏng mà thôi.

Đừng gây ấn tượng bằng sự vụng về của mình, tìm ưu điểm mà phát huy đi bạn. Ví dụ như bạn có thể tỉa cà rốt rất đẹp, hãy ngồi làm một rổ hoa và bỏ vào nồi cho mấy cô nương khác nấu món ragu. Hay bạn có thể…dọn dẹp và rửa chén rất nhanh, hãy giành việc ấy cho mình. Rõ ràng là bạn cũng đóng góp công sức, và khi mọi người múc ragu ra dĩa, chắc chắn sẽ xuýt xoa ai tỉa hoa cà rốt đẹp thế, thì bạn có thể tự hào vênh mặt rồi đấy!

Kể chuyện cười

Bạn thu hút mọi sự chú ý của cả hội, và bắt đầu kể chuyện cười. Không có gì nghiêm trọng, cho đến lúc bạn kết thúc câu chuyện và…chẳng ai buồn cười cả. Quê chết đi được!!!

Lúc này đừng cố tự mình gượng gạo cười, nhìn bạn còn tệ hơn nữa. Tốt nhất là chân thật nói” Trời ạ, chẳng ai cười sao, tớ quê chết mất!”. Mọi người sẽ thông cảm và mỉm cười vì sự đáng yêu toát lên từ bạn.

Và một mách nước nhỏ cho bạn nè, trước khi kể một câu chuyện cười, đừng báo trước. Mọi người sẽ kỳ vọng và chờ đợi quá nhiều, thế là chẳng còn cảm giác bất ngờ và buồn cười nữa. Bạn cứ kể chúng tự nhiên mà thôi.

Chat lộn đối tượng

Đang hăng say “mày mày tao tao” với nhỏ bạn về đủ thứ chuyện từ bài giảng Hóa sáng nay quá sức rối rắm, cho đến việc liệu thần tương chung của hai đứa có người yêu hay chưa. Cắm cúi gõ bàn phím cho kịp tốc độ buôn chuyện, tự nhiên anh chàng dễ thương bạn đang tăm tia nhảy vào buzz, mà bạn thì chẳng thèm ngẩng đầu lên nhìn. Kết quả là tá hỏa khi một loạt mày tao, mày tao chạy nhảy lung tung vào khung chat anh ấy. Trời ơi, còn đâu cái hình tượng hiền lành ngây thơ mà bạn dầy công vun đắp.

Xin lỗi và giải thích là bạn đang tám với nhỏ bạn cực thân, và không nhìn thấy lúc anh ấy vào chào. Chỉ vậy thôi, và hãy tự an ủi là để anh ấy biết về con người vui vẻ thật sự của bạn cũng tốt thôi!

Vấy bẩn

Hôm nay là ngày hẹn hò đầu tiên của bạn và ếch con, loay hoay ngượng ngập kiểu gì mà bạn làm đổ soup ra váy rồi.

Dẹp ngay suy nghĩ anh ấy sẽ thấy bạn vụng về hậu đậu đi nhé, ai cũng có những trường hợp như thế. Cứ tỏ vẻ bình thường mỉm cười” chết tớ rồi!” và xin phép vào nhà vệ sinh một tí. Anh chàng chắc chắn sẽ thông cảm và mỉm cười vì sự thật thà của bạn.

So với những cô nàng kiểu cách và hoàn hảo từng centimet, thì một cô gái bình thường giản dị như thế đáng yêu hơn hẳn đấy!

Té ngã, hic!

Đi tới đi lui, mải mê nói và kết quả là bạn té cái rầm giữa lớp, cả đám sáu mươi con mắt quay nhìn.

Trời ơi, bạn đâu có muốn nổi bật theo cách này. Thế là bạn lồm cồm ngồi dậy và lập tức…bỏ trốn khỏi đó. Đấy là điều kiện để mọi người có thể cười sau lưng bạn đấy! Hãy ngồi dậy và …mè nheo một tí cũng được “ Trời ơi, chân tớ tệ ghê. Mà cái bàn này làm té đau thật đó!”

Yên tâm đi, không ai trêu chọc hay cười cợt khi bạn đang bị đau đâu. Bạn bè xung quanh là những người luôn yêu thương bạn cơ mà.

Bị mắng trước lớp

Kết quả kiểm tra không tốt, và bạn bị mắng trước toàn thể bá quan văn võ. Tình huống này làm bạn thấy mình thật tệ, và chỉ muốn òa khóc mà thôi!

Cách xử sự cho bạn đây: Nếu như bạn cảm thấy buồn như thế, thì cứ tỏ ra mình buồn bã, đừng chống đối giáo viên làm gì.

Sau đó, giờ ra chơi hãy tâm sự với hội bạn thân về việc bạn không thể hiểu được cách giải của bài Toán này và nhờ mọi người giúp đỡ. Cả nhóm có thể cùng nhau học nhóm, và mỗi nhân vật sẽ đứng làm “chủ xị” trong môn ưu thế của mình. Bạn có thể xung phong nhận làm …cô giáo phụ đạo ôn luyện môn Văn thế mạnh của mình.

Thấy không, bạn cũng có điểm mạnh cơ mà!

Hãy nhìn những tình huống éo le bất đắc dĩ đó bình thường như là một phần cuộc sống. Chẳng có gì nghiêm trọng cả, bạn sẽ thoát ra khỏi sự ngượng ngùng nhanh thôi!
Admin
Admin

Thoát khỏi tình huống oái oăm Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Thoát khỏi tình huống oái oăm   Thoát khỏi tình huống oái oăm Icon_minitimeThu Jun 03, 2010 7:57 pm

bài này thích hợp với chủ tịch đấy
học tập nhiều thêm nữa nhá Very Happy Very Happy Very Happy
https://hoidocthan.forum-viet.com

Thoát khỏi tình huống oái oăm
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» hãy tin vào sự kì diệu của tình yêu
» Phút Tĩnh Lặng
» what is "Yêu"?
» Lí Do Cho Một Tình Yêu :)
» Danh ngôn bất hủ về tình yêu